fbpx

Trường hợp vợ/chồng sở hữu một căn nhà nhưng chỉ đứng tên một người trong sổ đỏ, vậy nếu muốn thêm tên người còn lại vào sổ đỏ thì phải làm thủ tục như thế nào?

Chong Nhu The Nao

Thủ tục thêm tên vợ hoặc chồng vào sổ đỏ

Theo quy định tại Khoản 4 Điều 98, Luật Đất đai năm 2013, trường hợp quyền sử dụng đất hoặc quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất hoặc quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất (sổ đỏ) là tài sản chung của vợ và chồng thì phải ghi cả họ, tên vợ và họ, tên chồng vào sổ đỏ, trừ trường hợp vợ và chồng có thỏa thuận ghi tên một người.

Trường hợp tài sản đó là tài sản chung của vợ và chồng mà sổ đỏ đã cấp chỉ ghi họ, tên của một người (vợ hoặc chồng) thì được cấp đổi sang sổ mới để ghi cả họ, tên vợ và họ, tên chồng nếu có yêu cầu.

Theo Điều 76, Nghị định 43/2014/NĐ-CP quy định về thủ tục đổi sổ đỏ, người sử dụng đất nộp 01 bộ hồ sơ đề nghị cấp đổi sổ đỏ gồm đơn đề nghị cấp đổi sổ đỏ theo Mẫu số 10/ĐK và bản gốc sổ đỏ đã cấp (theo quy định tại Điều 10 Thông tư 24/2014/TT- BTNMT).

Hồ sơ bao gồm:

– Đơn đề nghị cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất;

– Giấy chứng nhận đăng ký kết hôn;

– Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất;

– Chứng minh nhân dân của vợ chồng (bản sao có chứng thực);

– Sổ hộ khẩu hiện tại của vợ chồng (bản sao có chứng thực);

Nơi nộp hồ sơ

Hồ sơ được nộp tại Phòng Tài nguyên và Môi trường hoặc văn phòng đăng ký quyền sử dụng đất. Văn phòng đăng ký đất đai có trách nhiệm kiểm tra hồ sơ, xác nhận vào đơn đề nghị về lý do cấp đổi sổ đỏ; lập hồ sơ trình cơ quan có thẩm quyền cấp sổ đỏ; cập nhật, chỉnh lý hồ sơ địa chính, cơ sở dữ liệu đất đai; trao sổ đỏ cho người được cấp hoặc gửi UBND cấp xã để trao đối với trường hợp nộp hồ sơ tại cấp xã.

Những chi phí cần biết khi làm thủ tục thêm tên vào sổ đỏ

Mức thu tùy từng điều kiện cụ thể của từng địa bàn và chính sách phát triển kinh tế – xã hội của địa phương mà quy định mức thu phù hợp, đảm bảo nguyên tắc mức thu tối đa áp dụng theo Thông tư 02/2014/TT-BTC là tối đa không quá 100.000 đồng/giấy đối với cấp mới; 50.000 đồng/giấy đối với cấp lại, cấp đổi, xác nhận bổ sung vào giấy chứng nhận.

Trường hợp giấy chứng nhận cấp cho hộ gia đình, cá nhân chỉ có quyền sử dụng đất (không có nhà và tài sản khác gắn liền với đất), thì áp dụng mức thu tối đa không quá 25.000 đồng/giấy đối với cấp mới; 20.000 đồng/giấy đối với cấp lại, cấp đổi, xác nhận bổ sung.

Ngoài ra còn có các loại phí khác như: phí đo đạc, lập bản đồ địa chính, phí thẩm cấp quyền sử dụng đất theo quy định tại a6, a7, điểm a, khoản 2, Điều 3, Thông tư 02/2014/TT-BTC…

CÔNG TY CỔ PHẦN TƯ VẤN DỊCH VỤ BĐS ĐẠI PHÁT

Bất động sản Đại Phát với đội ngũ chuyên viên nhiều năm kinh nghiệm và am hiểu về thị trường bất động sản Phú Mỹ Hưng và Phú Quốc.

VPGD 1: SA1-1 Cảnh Viên 1, đường số 17, Phú Mỹ Hưng, Q7

VPGD 2: R2-25 Hưng Gia 4, đường Phạm Văn Nghị, Phú Mỹ Hưng, Q7

VPGD 3: Số 63 đường Hà Huy Tập, phường Tân Phong, Phú Mỹ Hưng, Q7

VPGD 4: Ngã 3 Ông Lang, đường Dương Đông - Cửa Cạn

VPGD 5: DP39 Dragon Parc 2, đường Nguyễn Hữu Thọ, Phước Kiển, Nhà Bè, TP.HCM

Hotline: 0911.83.2929

batdongsandaiphatpmh@gmail.com

batdongsandaiphat.vn

Giờ làm việc: 24/7 (Kể cả ngày lễ & Chủ nhật)

Call Now